Người Việt Nam định cư tại nước ngoài có được nhận quyền sử dụng đất tại Việt Nam

Một trong những vấn đề được rất nhiều người quan tâm liên quan đến lĩnh vực đất đai đó là việc người Việt Nam định cư tại nước ngoài có được nhận quyền sử dụng đất tại Việt Nam hay không? Để trả lời cho câu hỏi đó, mời quý khách hàng cùng tìm hiểu với vbatdongsan trong bài viết dưới đây của chúng tôi.

Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Hiến pháp 2013

“1. Công dân nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là người có quốc tịch Việt Nam.”

Căn cứ vào khoản 3 Điều 3 Luật Quốc tịch quy định về người Việt Nam định cư ở nước ngoài như sau:

“Người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài”.

Căn cứ Khoản 4 Luật quốc tịch năm 2008

“4. Người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài là người Việt Nam đã từng có quốc tịch Việt Nam mà khi sinh ra quốc tịch của họ được xác định theo nguyên tắc huyết thống và con, cháu của họ đang cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.”

Theo quy định nêu trên thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài sẽ được hiểu là công dân Việt Nam hoặc là người gốc Việt đang cư trú, sinh sống lâu dài ngoài lãnh thổ Việt Nam (nước ngoài).

* Mời bạn xem thêm: Thủ tục làm hồ sơ xin cấp sổ đỏ chung cư

Người Việt định cư ở nước ngoài có được quyền sử dụng đất

Tại điểm b, điểm đ và k Khoản 1 Điều 169 Luật Đất đai 2013 quy định:

“b) Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân được nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, trừ trường hợp quy định tại Điều 191 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được nhận chuyển nhượng vốn đầu tư là giá trị quyền sử dụng đất theo quy định của Chính phủ;

đ) Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về nhà ở được nhận chuyển quyền sử dụng đất ở thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở;

k) Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được nhận quyền sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành về tranh chấp đất đai được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền công nhận; thỏa thuận trong hợp đồng thế chấp để xử lý nợ; quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai, khiếu nại, tố cáo về đất đai, quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án đã được thi hành; văn bản công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật; văn bản về việc chia tách quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật đối với hộ gia đình hoặc nhóm người có quyền sử dụng đất chung;”

Dựa trên căn cứ pháp lý nêu trên thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài có thể nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong một trong các hình thức sau đây:

Trên đây là một số nội dung tư vấn của vbatdongsan chúng tôi về việc người Việt Nam định cư tại nước ngoài có được nhận quyền sử dụng đất tại Việt Nam? Nếu quý khách hàng còn có câu hỏi hay băn khoăn nào khác cần được tư vấn hướng dẫn, quý khách vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua số hotline: #2 hoặc #@gmail.com để được các luật sư của chúng tôi hỗ trợ và giải đáp trực tiếp.