Thi Công Xây Dựng Công Trình Không Có Giấy Phép Xây Dựng Thì Có Bị Phạt Không?

Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới; sửa chữa; cải tạo; di dời công trình. Vậy thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng thì có bị phạt hay không? Sau đây vbatdongsan sẽ giải đáp thắc mắc trên của bạn.

? Các trường hợp không thuộc các trường hợp nêu trên đều phải xin Giấy phép theo đúng quy định của pháp luật.

>> Mời bạn xem thêm: các trường hợp không cần giấy phép xây dựng

Theo quy định tại khoản 5 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP hành vi xây dựng công trình không có Giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có Giấy phép xây dựng bị xử phạt như sau:

Như vậy đối với hành vi xây dựng công trình nhưng không có Giấy phép xây dựng quý khách hàng có thể bị xử phạt đối đa 50 triệu đồng đối với hành vi trên.

Trên đây là một số nội dung tư vấn của vbatdongsan chúng tôi về vấn đề Thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng thì có bị phạt không? Nếu quý khách hàng còn có câu hỏi hay băn khoăn nào khác cần được tư vấn, hướng dẫn xin vui lòng liên hệ với chúng tôi theo số hotline: #2; hoặc #@gmail.com để được các luật sư của chúng tôi tư vấn và hỗ trợ trực tiếp.